Số nucleotit loại G của gen là: G = X = 4500 : (2^4 - 1) = 300
Theo bài ra ta có: G/A = 1/4 suy ra A = T = 300 x 4 = 1200
Số liên kết H của gen là: 2A + 3G = 2 x 1200 + 3 x 300 = 3300
a, Số liên kết H bị phá vỡ trong quá trình tự sao là:
3300 x (2^4 - 1) = 49500
b,
Số nucleotit trên mARN là: (2A + 2G) : 2 = 1500
Theo bài ra ta có:
$\frac{A}{8}$ = $\frac{U}{4}$ = $\frac{G}{2}$ = $\frac{X}{1}$ = $\frac{A+U+G+X}{8+4+2+1}$ = $\frac{1500}{15}$ = 100
Suy ra: Am = 800; Um = 400; Gm = 200; Xm = 100
Số phân tử mARN tạo thành là: 2^4 x 2 = 32
Số nu mtcc:
Am = 800 x 32 = 25600; Um = 400 x 32 = 12800;
Gm = 200 x 32 = 6400; Xm = 100 x 32 = 3200
c,
Số nu trên các đoạn exon là: 1500 - 300 = 1200
Số axit amin cần để tổng hợp 1 chuỗi polipeptit là: 1200 : 3 - 1 = 399
Số chuỗi polipeptit được tổng hợp là: 5 x 32 = 160
Số axit amin mtcc là: 160 x 399 = 63840