Đáp án:
\(\begin{array}{l}
A = 0,4J\\
{A_{ms}} = -0,2J
\end{array}\)
Giải thích các bước giải:
công của trọng lực là:
A=Ph=10mh=10.0,1.0,4=0,4J
Bảo toàn năng lượng:
\(\begin{array}{l}
W' - W = {A_{ms}}\\
\frac{1}{2}m{v^2}-mgh = {A_{ms}}\\
\Rightarrow {A_{ms}} = \frac{1}{2}m{v^2}-mgh = \frac{1}{2}.0,{1.2^2} -0,1.10.0,4= -0,2J
\end{array}\)