Đáp án:
Giải thích các bước giải:
bài 1:
chu vi hình tròn là:
0,5 x3,4 =1,7[m]
bán kính là:
0,5÷2=0,25[m]
diện tích hình tròn là:
0,25x0,25x3,14=0,19625[m²]
đáp số: C =1,7m,S=0,19625m²
bài 2:
bán kính của thánh giếng và miệng giếng là:
0,8+0,4=1,2 [m]
diện tích thành giếng và miệng giếng là:
1,2×1,2×3,14=4,5216[m²]
diện tích của miệng giếng là:
0,8×0,8×3,14=2,0096[m²]
diện tích thành giếng là:
4,5216-2,0096=2,512[m²]
đáp số 2,512m²
bài 3:
chu vi bánh xe đó là:
0,8×0,8×3,14=2,516 [m]
bánh xe đó phải lăn số vòng để được 2516 m là:
2516÷2,516=1000 [vòng]
đáp số 1000 vòng
bài4:
chu vi bánh xe đó là:
0,65 ×3,14=2,041[m]
quay 10 vòng thì được số m là:
2,041×10=20,41[m]
quay 200 vòng thì được số m là :
2,041×200=408,2[m]
đáp số408,2m và 20,41m
bài 5 Chọn đáp án A