bài 1
a, Số lượng nucleotit của gen là: 4080 : 3,4 x 2 = 2400 nucleotit
khối lượng của gen: 2400 x 300 = 720000 đvC
b, Theo bài ra ta có: G - A = 10%
mà: A + G = 50%
Giải hệ ta có: A = T = 20%, G = X = 30%
Số nu các loại là: A = T = 20% x 2400 = 480
G = X = 30% x 2400 = 720.
c, Số liên kết H cua gen là: 2A + 3G = 2 x 480 + 720 x 3 = 3120 liên kết
Câu 2:
aa,
Tổng số nu của gen:
N=L÷3,4×2=40800÷3,4×2=24000nuN=L÷3,4×2=40800÷3,4×2=24000nu
Khối lượng của gen:
M=N×300=24000×300=7200000đvCM=N×300=24000×300=7200000đvC
bb,
Ta có:
A+G=50%G−A=10%→A=20%,G=30%A+G=50%G−A=10%→A=20%,G=30%
Tỉ lệ % và số nu mỗi loại của gen:
A=T=20%=24000×20%=4800nuG=X=30%=24000×30%=7200nuA=T=20%=24000×20%=4800nuG=X=30%=24000×30%=7200nu
cc,
Số liên kết hidro của gen:
H=2A+3G=2×4800+3×7200=31200