Đáp án:
Bài 7: 
a) Đèn 1 cháy, đèn 2, 3 sáng yếu
  b) 72W; 18W; 18W.
Bài 8: 
\(\begin{align}
  & a)\text{ }1210\Omega ;\text{ }b)\text{ }1815\Omega ;\text{ } \\ 
 & c)\text{ }133,3\text{ }V;\text{ }66,7V;\text{ } \\ 
 & d)14,7W;\text{ }3,7W;\text{ }3,7W. \\ 
\end{align}\)
Giải thích các bước giải:
 Bài 7: 
\({{U}_{dm1}}=100V;{{P}_{dm1}}=50\text{W};\)
a) Đ1nt(Đ2//Đ3) 
Ta có điện trở mỗi đèn: 
\(R=\dfrac{U_{dm}^{2}}{{{P}_{dm}}}=\dfrac{{{100}^{2}}}{50}=200\Omega \)
Cường độ định mức mỗi đèn: 
\({{I}_{dm}}=\dfrac{{{P}_{dm}}}{{{U}_{dm}}}=\dfrac{50}{100}=0,5A\)
Điện trở tương đương: 
\({{R}_{td}}={{R}_{1}}+\dfrac{{{R}_{2}}.{{R}_{3}}}{{{R}_{2}}+{{R}_{3}}}=200+100=300\Omega \)
Cường độ dòng điện qua mạch: 
\(I={{I}_{1}}=\dfrac{U}{{{R}_{td}}}=\dfrac{180}{300}=0,6A\)
Cường độ dòng điện qua đèn 2,3
\(\begin{align}
  & {{U}_{2}}={{U}_{3}};{{R}_{2}}={{R}_{3}} \\ 
 & \Rightarrow {{I}_{2}}={{I}_{3}}=\frac{I}{2}=0,3A \\ 
\end{align}\)
Ta thấy: 
\(\begin{align}
  & {{I}_{1}}>{{I}_{dm}} \\ 
 & {{I}_{2}}={{I}_{3}}<{{I}_{dm}} \\ 
\end{align}\)
=> Đèn 1 cháy, đèn 2, 3 sáng yếu
b) công suất tiêu thụ: 
\(\begin{align}
  & {{P}_{1}}=I_{1}^{2}.{{R}_{1}}=0,{{6}^{2}}.200=72W \\ 
 & {{P}_{2}}={{P}_{3}}=I_{2}^{2}.{{R}_{2}}=0,{{3}^{2}}.200=18W \\ 
\end{align}\)
Bài 8: 
a) Điện trở mỗi đèn: 
\(R=\dfrac{U_{dm}^{2}}{{{P}_{dm}}}=\dfrac{{{110}^{2}}}{10}=1210\Omega \)
b)Điện trở tương đương :
\(\begin{align}
  & {{R}_{23}}=\dfrac{{{R}_{2}}.{{R}_{3}}}{{{R}_{2}}+{{R}_{3}}}=\dfrac{1210}{2}=605\Omega  \\ 
 & {{R}_{td}}={{R}_{1}}+{{R}_{23}}=1210+605=1815\Omega  \\ 
\end{align}\)
c) Cường độ mạch ngoài:
\(I=\dfrac{U}{{{R}_{td}}}=\dfrac{200}{1815}=0,11A\)
Hiệu điện thế qua mỗi đèn: 
\(\begin{align}
  & {{U}_{1}}={{I}_{1}}.{{R}_{1}}=0,11.1210=133,3V \\ 
 & {{U}_{2}}={{U}_{3}}=U-{{U}_{1}}=200-133,3=66,7V \\ 
\end{align}\)
Ta thấy: 
\(\begin{align}
  & {{U}_{1}}>{{U}_{dm}} \\ 
 & {{U}_{2}}={{U}_{3}}<{{U}_{dm}} \\ 
\end{align}\)
=> Đèn 1 cháy, đèn 2,3 sáng yếu
d) công suất: 
\(\begin{align}
  & {{P}_{1}}=\dfrac{U_{1}^{2}}{{{R}_{1}}}=\dfrac{133,{{3}^{2}}}{1210}=14,7W \\ 
 & {{P}_{2}}={{P}_{3}}=\dfrac{U_{2}^{2}}{{{R}_{2}}}=\dfrac{66,{{7}^{2}}}{1210}=3,7W \\ 
\end{align}\)