Chào bạn. Bạn tham khảo nhé !
Bài làm : Bài $5$ : Bài giải :
a, Chu vi của bánh xe đó là : $0,52 × 3,14 = 1,6328$ ( m )
b, Chiều dài của đoạn đường bánh xe lăn 50 vòng : 1,6328 × 50 = 81,64 ( m )
Chiều dài của đoạn đường bánh xe lăn 80 vòng : 1,6328 × 80 = 130,624 ( m )
Chiều dài của đoạn đường bánh xe lăn 300 vòng : 1,6328 × 300 = 489,84 ( m )
Đáp số : a, $1,6328$m ; b, $81,64$m, $130,624$m, $489,84$m.
Bài $6$ : Bài giải :
Chu vi của bánh xe đó là : $22,608 ÷ 10= 2,2608$ ( m )
Đường kính của bánh xe đó là : $2,2608 ÷ 3,14= 0,72$ ( m )
Đáp số : $0,72$m.
Bài $7$ : Bài giải :
Diện tích của mảnh đất đó là : $30 × 20 = 600$ ( m² )
Diện tích cái ao đó là : $1,5 × 1,5 × 3,14 =7,065$ ( m² )
Diện tích phần đất còn lại là : $600 - 7,065 = 592,935$ ( m² )
Đáp số : $592,935$m².
Bài $8$ : A ; Bài $9$ : C.
Bài $10$ : Bài giải :
Bán kính của hình tròn đó là : $31,4 ÷ 3,14 ÷ 2 = 5$ ( dm )
Diện tích của hình tròn đó là : $5 × 5 × 3,14 = 78,5$ ( dm² )
Đáp số : $78,5$dm².
Bài $11$ : Công thức tìm chiều cao $h$ là : S ÷ ( a + b ) × 2$.
Mình chỉ làm đc chừng này thôi. Mong bạn thông cảm nhé !
Chúc bạn học tốt nhé !
Cho mình xin vote 5 sao + 1 cảm ơn + câu trl hay nhất nhé