Câu 38:
Đáp án: (D) `17,5` và `7,89`
Giải:
`n_K=\frac{31,2}{39}=0,8` `(mol)`
`m_{HCl}=182,5.10%=18,25` (g)
`n_{HCl}=\frac{18,25}{36,5}=0,5` `(mol)`
Phương trình phản ứng:
`2K+2HCl → 2KCl+H_2` (1)
x x x `\frac{1}{2}x`
Ta thấy: `0,8>0,5` ⇒ `HCl` phản ứng hết, `K` dư
`2K+2H_2O → 2KOH+H_2` (2)
y y `\frac{1}{2}y`
`n_{H_2}` (1) `=\frac{1}{2}.0,5=0,25` `(mol)`
⇒ `m_{H_2}` (1) `=2.0,25=0,5` `(g)`
`m_{KCl}=0,5.74,5=37,25` `(g)`
`n_K` dư `=0,8-0,5=0,3` `(mol)`
`m_{H_2O}=182,5-18,25=164,25` `(g)`
`m_{KOH}=0,3.56=16,8` `(g)`
`n_{H_2}` (2) `=\frac{1}{2}.0,3=0,15` `(mol)`
⇒ `m_{H_2}` (2) `=2.0,15=0,3` `(g)`
`m_{dd}=31,2+182,5-0,5-0,3=212,9` `(g)`
`%KCl=\frac{37,25}{212,9}.100=17,5` `(%)`
`%KOH=\frac{16,8}{212,9}.100=7,89` `(%)`