Cho 14,6 gam lysin và a gam glyxin vào dung dịch chứa 0,3 mol KOH, thu được dung dịch Y. Cho Y tác dụng vừa đủ với 400 ml dung dịch HCl 1,5M, thu được m gam muối. Giá trị của m gam muối là
A. 62,9 B. 50,6 C. 55,4. D. 50,0
nLys = 0,1; nHCl = 0,6
Muối gồm Lys(HCl)2 (0,1 mol), KCl (0,3 mol), GlyHCl (0,6 – 0,1.2 – 0,3 = 0,1 mol)
—> m = 55,4 gam
Cho luông khí H2 qua m gam hỗn hợp A gồm FeO, Fe2O3 nung nóng sau phản ứng thu được 16,4 gam hỗn hợp B gồm 4 chất rắn. Hòa an B trong H2SO4 đặc nóng thu được 5,04 lít SO2. Mặt khác khi hòa tan m gam hỗn hợp A bằng H2SO4 loãng dư thu được dung dịch D. Cho từ từ dung dịch KMnO4 0,15M vào dung dịch D đến khi dung dịch bắt đầu xuất hiện màu hồng nhạt thì thấy đã dùng hết 200ml. Tìm m.
Cho các chất mạch hở: X là axit không no, mạch phân nhánh, có hai liên kết π; Y và Z là hai axit no đơn chức; T là ancol no ba chức; E là este của X, Y, Z với T. Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp M gồm X và E, thu được a gam CO2 và (a – 4,62) gam H2O; mặc khác m gam M phản ứng vừa đủ với 0,04 mol NaOH trong dung dịch. Cho 13,2 gam M phản ứng vừa đủ với dung dịch NaOH, thu được hỗn hợp muối khan V. Đốt cháy hoàn toàn V, thu được 0,4 mol CO2 và 14,24 gam gồm (Na2CO3 và H2O). Phần trăm khối lượng của E trong M có giá trị gần nhất là
A. 92,4 B. 34,8 C. 73,9 D. 69,7
Cho 6,48 gam hỗn hợp X gồm Mg và Fe tác dụng với V lít (đktc) hỗn hợp Y gồm Cl2 và O2 (có tỉ khối hơi với H2 bằng 32,25), thu được hỗn hợp rắn Z. Cho Z vào dung dịch HCl, thu được 1,68 gam Fe, dung dịch T và 0,336 lít khí H2 (đktc). Cho T vào dung dịch AgNO3 dư, thu được 40,92 gam kết tủa. Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn. Giá trị của V là
A. 1,344 B. 3,360 C. 2,688 D. 2,016.
Thực hiện các thí nghiệm sau : (a) Cho Mg vào dung dịch HNO3 loãng (phản ứng không thu được chất khí). (b) Cho Fe dư vào dung dịch FeCl3 (c) Hỗn hợp chứa Cu và Fe2O3 (tỉ lệ mol 1:1) vào dung dịch HCl vừa đủ (d) Cho dung dịch chứa 1 mol FeCl2 vào dung dịch chứa 3 mol AgNO3 (e) Cho Fe dư vào dung dịch hỗn hợp CuSO4 và ZnSO4 Sau khi các phản ứng xày ra hoàn toàn, số thí nghiệm thu được dung dịch chứa một muối là
A.2. B. 3. C.4. D.5.
3Cu2S + 20HNO3 -> 6Cu(NO3)2 + 3SO2 + 8NO + 10H2O
Viết phương trình ion thu gọn.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến