Đáp án đúng: C
Giải chi tiết:G chứa H2N-CH2-COONa (x mol) và H2N-CH(CH3)-COONa (y mol)
PTHH khi cho G tác dụng với 0,72 mol HCl:
H2N-CH2-COONa + 2HCl → ClH3N-CH2-COOH + NaCl
H2N-CH(CH3)-COONa + 2HCl → ClH3N-CH(CH3)-COOH + NaCl
BTKL: mG + mHCl = m muối => mG = m muối – mHCl = 63,72 – 0,72.36,5 = 37,44 gam
Ta có:
nHCl = 2x + 2y = 0,72 (1)
mG = 97x + 111y = 37,44 (2)
Giải (1) và (2) được x = 0,18 và y = 0,18
Mà mG = m + 12,24 = 37,44 => m = 25,2 gam
TH1:
X: GlynAlam (a mol)
Y: Gly (a mol)
Ta thấy: nGly = nAla = 0,18 mol
=> an + a = am => m = n + 1
X: GlynAlan+1 (a mol)
Y: Gly (a mol)
Bảo toàn Gly: nGly = an + a = 0,18 (3)
mE = mX + mY = a[75n + 89(n+1) – 18.2n] + 75a = 25,2 hay 128an + 164a = 25,2 (4)
Giải (3) và (4) được an = 0,12 và a = 0,06 => n = 2
X: Gly2Ala3 (0,06 mol)
Y: Gly (0,06 mol)
=> mX = 0,06.345 = 20,7 gam > 20 gam (thỏa mãn đề bài)
=> %mX = 0,06.345/25,2 = 82,14% gần nhất với 82,1%
TH2:
X: GlynAlam (a mol)
Y: Ala (a mol)
Ta thấy: nGly = nAla = 0,18 mol
=> an = am + a => n = m + 1
X: Glym+1Alam (a mol)
Y: Ala (a mol)
Bảo toàn Ala: nGly = am + a = 0,18 (3)
mE = mX + mY = a[75(m+1) + 89m – 18.2m] + 89a = 25,2 hay 128am + 164a = 25,2 (4)
Giải (3) và (4) được am = 0,12 và a = 0,06 => m = 2
X: Gly3Ala2 (0,06 mol)
Y: Ala (0,06 mol)
=> mX = 0,06.331 = 19,86 gam < 20 gam (không thỏa mãn đề bài)
Đáp án C