Đáp án: VCO2 : 1,0752 lit
m kết tủa : 22,254 gam
Giải thích các bước giải:
ta có : nHCO3- = nNaHCO3 = 0,3*0,1 = 0,03 mol ; nCO3(2-) = nK2CO3 = 0,3*0,2 = 0,06 mol
nHCl = 0,1*0,2 = 0,02 mol ; nHSO4- = nNaHSO4 = 0,1*0,6 = 0,06 mol
-> tổng nH+ = 0,02+ 0,06 = 0,08 mol
Ta thấy : nHCO3- : nCO3(2-) = 1 : 2 -> Đặt x ,2x là số mol của HCO3- và CO3(2-) phản ứng
PTHH : HCO3- + H+ -> CO2 + H2O
x mol -> x mol x mol
CO3(2-) + 2H+ -> CO2 + H2O
2x mol -> 4x mol 2x mol
-> nH+ = x + 2*2x = 0,08 -> x = 0,016 mol
-> tổng nCO2 = 0,016 + 0,016*2 = 0,048 mol -> VCO2 sinh ra = 0,048*22,4 = 1,0752 lit
Dung dịch X còn dư : nHCO3- = 0,03 - 0,016 = 0,014 mol ; CO3(2-): 0,06-2*0,016 = 0,028 mol ; nSO4(2-) : 0,06 mol và các cation khác
Khi thêm dd X vào dd khác , ta có : nOH- = nKOH = 0,1*0,6= 0,06 mol ;
nBa(2+) = nBaCl2 = 0,1*1,5= 0,15 mol
PTHH : HCO3- + OH- -> CO3(2-) + H2O
0,014mol ->0,014 mol 0,014 mol
-> tổng nCO3(2-) = 0,014+0,028 = 0,042 mol
PTHH : Ba(2+) + CO3(2-) -> BaCO3
0,15 0,042 mol -> 0,042 mol
Ba(2+) dư + SO4(2-) -> BaSO4
0,108 mol 0,06 mol -> 0,06 mol
-> m kết tủa = 0,042*197 + 0,06*233 = 22,254 gam