cô giáo mua cho lớp mẫu giáo 1 số kẹo và bánh, mỗi gói bánh giá 5000 đồng và mỗi gói kẹo giá 3000 đồng. số kẹo nhiều hơn số bánh là 12 gói, nhưng số tiền mua kẹo bằng số tiền mua bánh. hỏi cô giáo mua về cho lớp bao nhiêu gói mỗi loại
Vì số tiền mua kẹo và bánh bằng nhau mà giá tiền bánh là $5000$ đồng $1$ gói, kẹo là $3000$ đồng $1$ gói. Suy ra nếu số gói bánh là $3$ phần, thì số gói kẹolà $5$ phần. Ta có sơ đồ: ( sơ đồ ở dưới nha )