Để trung hòa 25 gam dung dịch của một amin đơn chức X nồng độ 12,4% cần dùng 100 ml dung dịch HCl 1M. Công thức phân tử của X là
A. C3H5N. B. C3H7N. C. C2H7N. D. CH5N.
X đơn chức nên nX = nHCl = 0,1
mX = 25.12,4% = 3,1 gam
—> MX = 31: CH5N
Đốt cháy hoàn toàn 5,16 gam hỗn hợp X gồm các ancol CH3OH, C2H5OH, C3H7OH, C4H9OH bằng một lượng khí O2 (vừa đủ) thu được 12,992 lít hỗn hợp khí và hơi ở đktc. Sục toàn bộ lượng khí và hơi trên vào bình đựng dung dịch Ca(OH)2 dư thấy khối lượng dung dịch trong bình giảm m gam. Giá trị của m là:
A. 7,32. B. 6,84 C. 7,48 D. 6,46
Hỗn hợp E gồm este mạch hở X (CnH2n-6O4) và peptit mạch hở Y (cấu tạo từ Gly và Ala). Đun nóng m gam hỗn hợp E bằng dung dịch KOH, cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được C2H4(OH)2 và 11,446 gam hỗn hợp rắn M chỉ chứa 3 muối. Đốt cháy hoàn toàn M, thu được N2, K2CO3, 0,229 mol CO2 và 0,240 mol H2O. Biết Y có tổng số liên kết peptit trong phân tử nhỏ hơn 10. Phàn trăm khối lượng của muối có phân tử khối nhỏ nhất trong M là:
A. 29,27% B. 26.00% C. 29,62% D. 22,69%
Nhúng một thanh sắt nặng 100 gam vào 100 ml dung dịch hỗn hợp Cu(NO3)2 0,2M và AgNO3 0,2M. Sau một thời gian lấy thanh kim loại ra, rửa sạch làm khô cân được 101,72 gam (giả thiết các kim loại tạo thành đều bám hết vào thanh sắt). Khối lượng sắt đã phản ứng:
A. 2,16 B. 0,84 C. 1,72 D. 1,40
Nhỏ từ từ từng giọt đến hết 30 ml dung dịch HCl 1M vào 100 ml dung dịch chứa Na2CO3 0,2M và NaHCO3 0,2M. Sau khi phản ứng kết thúc, thể tích khí CO2 thu được là
A. 224ml. B. 336 ml. C. 672ml. D. 448ml.
Đốt cháy hoàn toàn 0,15 mol một este X, thu được 10,08 lít khí CO2 (đktc) và 8,1 gam H2O. Công thức phân tử của X là
A. C2H4O2. B. C5H10O2. C. C3H6O2. D. C4H8O2.
Dãy gồm các chất đều phản ứng được với Fe(NO3)2 là:
A. NaOH, Mg, KCl, H2SO4.
B. AgNO3, Br2, NH3, HCl.
C. AgNO3, NaOH, Cu, FeCl3.
D. KCl, Br2, NH3, Zn.
Hỗn hợp X gồm axit axetic và metyl fomat. Cho m gam X tác dụng vừa đủ với 300 ml dung dịch NaOH 0,1M. Giá trị của m là
A. 24,6. B. 2,04. C. 1,80. D. 18,0.
X là hợp chất hữu cơ chứa nhân thơm có công thức phân tử C7H6O3. Biết X tác dụng với NaOH theo tỉ lệ mol 1 : 3. Số công thức cấu tạo phù hợp với X là
A. 9. B. 3. C. 6. D. 4.
Cho 2,06 gam hỗn hợp X gồm Fe, Al, Zn và Cu tác dụng với dung dịch HNO3 loãng, dư, sau khi phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được 0,896 lít khí NO (đktc, sản phẩm khử duy nhất). Khối lượng muối nitrat sinh ra là
A. 4,54. B. 9,5. C. 7,02. D. 7,44.
Dung dịch chất nào sau đây không dẫn điện được?
A. NaHSO4 trong nước.
B. CH3COONa trong nước.
C. HCl trong C6H6 (benzen).
D. Ca(OH)2 trong nước.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến