Đáp án: 99.B
100. C
99 và 100 chung 1 phương trình nhé
muối cacbonat + HCl → muối clorua + $CO_{2}$ + $H_{2}O$
n$CO_{2}$ = n$H_{2}O$ và $nHCl$ = $2nH_{2}O$
Giải thích các bước giải:
99.
n$CO_{2}$=2,24/22,4=0,1mol = n$H_{2}O$
⇒$nHCl$ =0,1.2= 0,2 (mol)
Theo định luật bảo toàn khối lượng:
m_muối cacbonat + $mHCl$=m_muối clorua + $mCO_{2}$ + $mH_{2}O$
⇒m_muối clorua= 8,9+0,2.36,5-0,1.44-0,1.18=10(g)
⇒ B
100.
n$CO_{2}$=6,72/22,4=0,3mol = n$H_{2}O$
⇒$n_HCl$ =0,3.2= 0,6 (mol)
Theo định luật bảo toàn khối lượng:
m_muối cacbonat + $mHCl$=m_muối clorua + $mCO_{2}$ + $mH_{2}O$
⇒m_muối cacbonat=32,3+ 0,3.44+0,3.18-0,6.36.5=29(g)
⇒C