CÂU HỎI
Jason mua đồ ăn cho 11 đứa trẻ trong bữa tiệc sinh nhật. Biết rằng 3 cái bánh quy và 8 cái bánh nướng sẽ có giá 14 đô la. 9 chiếc bánh quy và 2 chiếc bánh nướng sẽ có giá 20 đô la.Hỏi bao nhiêu đô một cái bánh quy?
BÀI LÀM
Có : 3 cái bánh quy và 8 cái bánh nướng sẽ có giá 14 đô la
⇒ 9 cái bánh quy và 24 cái bánh nướng có giá :
14 x 3 = 42 ( đô la )
Mà 9 chiếc bánh quy và 2 chiếc bánh nướng sẽ có giá 20 đô la
⇒ Số tiền để mua 9 cái bánh quy và 24 cái bánh nướng hơn số tiền để mua 9 chiếc bánh quy và 2 chiếc bánh nướng là :
42 - 20 = 22 ( đô la )
⇒ 24 - 2 = 22 cái bánh nướng sẽ có giá 22 đô la
⇒ 1 cái bánh nướng giá : 22 : 22 = 1 ( đô la )
Mà 3 cái bánh quy và 8 cái bánh nướng hết 14 đô la
⇒ 3 cái bánh quy mua hết 6 đô la ( vì bánh nướng có giá 1 đô la )
Giá tiền để mua 1 cái bánh quy là :
6 : 3 = 2 ( đô la )
Đáp số : 2 đô la
XIN HAY NHẤT VỀ CHO NHÓM Ạ !