Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt
$H=20cm=0,2m$
$S_{1}=100cm^{2}=0,01m^{2}$
$D_{gỗ}=300kg/m^{3}⇒d_{gỗ}=3000N/m^{3}$
$D_{nước}=1000kg/m^{3}⇒d_{nước}=10000N/m^{3}$
$A_{nhấn}=?$
Bài giải
Thể tích của vật là :
$V=S_{1}.H=0,01.0,2=0,002^{3}$
Trọng lượng của vật là :
$P=d_{gỗ}.V=3000.0,002=6N$
Thể tích phần chìm của khối trụ trong nước là :
$F_{A}=P$
$d_{nước}.V_{chìm}=6$
$10000.V_{chìm}=6$
$V_{chìm}=0,0006m^{3}$
Chiều cao khối gỗ hình trụ chìm trong nước là:
$H'=\frac{V_{chìm}}{S_{1}}=\frac{0,0006}{0,01}=0,06m$
Khi nhấn khối gỗ xuống thì $F_{A}$ tăng dần cho đến có độ lớn lớn nhất khi vật chìm hoàn toàn thì lực đẩy Acsimet : $F_{A_{max}}=d_{2}.V=10000.0,002=20(N)$
Lực đẩy cần tác dụng lên vật là để nhúng chìm vật là :
$F=F_{A_{max}}-P=20-6=14(N)$
Công để nhấn chìm khối là :
$A_{nhấn}=\frac{F}{2}.(H-H')=7.0,14=0,98J$