Đáp án:
Giá của 1 lọ mực là: 3000 đồng.
Giá tiền 1 cái bút là: 4000 đồng.
Giải thích các bước giải:
Mua 5 lọ mực và 4 cái bút hết 31000 đồng.
Dùng phương pháp khử ta có:
2 lọ mực = 6000 đồng
Giá của 1 lọ mực là:
6000 : 2 = 3000 (đồng)
Giá tiền 4 cái bút là:
25000 – 3000 x 3 = 16000 (đồng)
Giá tiền 1 cái bút là:
16000 : 4 = 4000 (đồng)