Nhiệt phân hoàn toàn 24 gam muối RSO3 (R là kim loại nhóm IIA), toàn bộ lượng khí SO2 sục từ từ vào 200 ml dung dịch gồm Ba(OH)2 0,8M và KOH 0,3M, sau phản ứng thu được 34,72 gam kết tủa. Viết phương trình phản ứng xảy ra và xác định R
nBa(OH)2 = 0,16 và nKOH = 0,06
nBaSO3 = 0,16
Ngoài BaSO3, sản phẩm có thể có thêm K2SO3 (0,03) hoặc KHSO3 (0,06) hoặc cả 2 muối.
—> 0,16 ≤ nSO2 ≤ 0,22
—> 0,16 ≤ nRSO3 ≤ 0,22
—> 24/0,22 ≤ R + 80 ≤ 24/0,16
—> 29,1 ≤ R ≤ 70
R nhóm IIA nên R = 40: Ca
Trộn 20ml dung dịch HCl (dung dịch X) với 30 ml dung dịch HCl (dung dịch Y) thu đc dung dịch Z. Cho dung dịch Z tác dụng với 6,5 gam Kẽm thì phản ứng vừa đủ
a) Tính nồng độ mol của dung dịch Z
b) Tính nồng độ phần trăm của dung dịch muối thu đc sau phản ứng. Biết dung dịch Z có khối lượng riêng D = 1,1g/ml
Cho 5,4 gam Al vào 100 gam dung dịch H2SO4 49%
a) Tính thể tích H2 (ĐKTC)
b) Tính C% của dung dịch thu đc sau phản ứng
c) Nhúng quỳ tím vào dung dịch sau phản ứng, quỳ tím có đổi màu không, nếu đổi thì đổi màu gì?
Rót 1 – 2 ml dung dịch chất X đậm đặc vào ống nghiệm đựng 1 – 2 ml dung dịch NaHCO3. Đưa que diêm đang cháy vào miệng ống nghiệm thì que diêm tắt. Chất X là
A. Ancol etylic. B. Anđehit axetic.
C. Axit axetic. D. Phenol (C6H5OH).
Dùng Al dư khử hoàn toàn 4,8 gam Fe2O3 thành Fe bằng phản ứng nhiệt nhôm. Khối lượng Fe thu được là
A. 1,68. B. 2,80. C. 3,36. D. 0,84.
Cho 5,9 gam amin X (no, đơn chức, mạch hở) tác dụng hết với dung dịch HCl dư, thu được 9,55 gam muối. Số nguyên tử H trong phân tử X là
A. 7. B. 11. C. 5. D. 9.
Cho 90 gam glucozơ lên men rượu với hiệu suất 80%, thu được m gam C2H5OH. Giá trị của m là
A. 36,8. B. 18,4. C. 23,0. D. 46,0.
Cho sơ đồ các phản ứng sau: (a) X1 + H2O → X2 + X3↑ + H2↑ (Điện phân dung dịch có màng ngăn). (b) X2 + X4 → CaCO3 + Na2CO3 + H2O (c) X2 + X3 → X1 + X5 + H2O. (d) X4 + X6 → CaSO4 + Na2SO4 + CO2 + H2O. Các chất X5, X6 thỏa mãn sơ đồ trên lần lượt là
A. NaClO, H2SO4. B. Ca(HCO3)2, NaHSO4.
C. Ca(HCO3)2, H2SO4. D. NaClO, NaHSO4.
Cho sơ đồ phản ứng theo đúng tỉ lệ mol (a) X + 2NaOH → X1 + X2 + X3 (b) X1 + HCl → X4 + NaCl (c) X2 + HCl → X5 + NaCl (d) X3 + CuO → X6 + Cu + H2O Biết X có công thức phân tử C6H10O4 và chứa hai chức este; X1, X2 đều có hai nguyên tử cacbon trong phân tử và khối lượng mol của X1 nhỏ hơn khối lượng mol của X2. Phát biểu nào sau đây sai?
A. Phân tử khối của X4 là 60.
B. X5 là hợp chất hữu cơ tạp chức.
C. X6 là anđehit axetic.
D. Phân tử X2 có hai nguyên tử oxi.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến