Đáp án: 35 000 đồng
Giải thích các bước giải:
Vì 12% số bơ bị hỏng nên ông chỉ bán được:
(100%-12%).450=396(kg)
Tổng chi phí ông bỏ ra kể cả tiền vận chuyển là:
$450.25\,000 + 300\,000 = 11\,550\,000$ (đồng)
Để lãi được 20% thì số tiền thu về phải là:
$11\,550\,000.\left( {100\% + 20\% } \right) = 13\,860\,000$
Vậy giá bán mỗi kg bơ là:
$13\,860\,000:396 = 35\,000\left( {đồng} \right)$