Từ thông qua một cuộn dây có biểu thức
Lúc t = 0, suất điện động cảm ứng trong cuộn dây có giá trị là
D
Một đèn ống được mắc vào mạch điện xoay chiều có điện áp hiệu dụng là U. Biết đèn sáng khi điện áp giữa hai cực của đèn không nhỏ hơn (U√2)/2. Tỉ số giữa thời gian đèn tắt và thời gian đèn sáng trong một chu kì dòng điện là
A. 1 B. 1/2 C. 1/3 D. 2
Trong các biểu thức sau đây, biểu thức biểu diễn dòng điện biến đổi tuần hoàn với chu kì 0,01 s là
Điện áp hai đầu một đoạn mạch có biểu thức u = 60cos120πt (V). Trong 1 s, số lần điện áp u có độ lớn bằng 30 V là
A. 30 lần B. 120 lần C. 240 lần D. 60 lần
Kết luận đúng khi so sánh chu kì biến đổi T1 của công suất tỏa nhiệt tức thời của dòng điện xoay chiều với chu kì biển đổi T2 của dòng điện đó là
A. T2=2T1 B. T2 > T1 C. T2 < T1 D. T2 = T1
Cường độ dòng điện tức thời chạy qua một đoạn mạch xoay chiều có biểu thức
Tại thời điểm t= 1/50 s, cường độ dòng điện tức thời trong mạch có giá trị
A. cực đại B. cực tiểu
C. 2√2 A và đang tăng D. 2√2 A và đang giảm
Một bạn cắm hai que đo của một vôn kế xoay chiều vào ổ cắm điện trong phòng thí nghiệm, thấy vôn kế chỉ 220 V. Ý nghĩa của con số đó là
A. Điện áp hiệu dụng của mạng điện trong phòng thí nghiệm.
B. biên độ của điện áp của mạng điện trong phòng thí nghiệm.
C. điện áp tức thời của mạng điện tại thời điểm đó.
D. nhiệt lượng tỏa ra trên vôn kế.
Mối quan hệ giữa cường đọ dòng điệm hiệu dụng với cường độ dòng điện cực đại của dòng điện xoay chiều là
Một nguồn âm là nguồn điểm phát âm đẳng hướng trong không gian. Giả sử không có sự hấp thụ và phản xạ âm. Tại một điểm cách nguồn âm 10 m thì mức cường độ âm là 80 dB. Tại điểm cách nguồn âm 1 m thì mức cường độ âm bằng
A. 90 dB B. 100 dB C. 110 dB D. 120 dB.
Một nguồn âm được đặt ở miệng một ống hình trụ thẳng đứng chứa đầy nước, mốc tính chiều sâu nước bằng 0 ở miệng ống. Hạ dần mực nước thì thấy khi chiều sâu của nước trong ống nhận các giá trị L1,L2,L3,L4,L5 thì nghe được âm to nhất. Tỉ số nào dưới đây đúng?
Một nguồn phát sóng âm đẳng hướng, được coi là nguồn điểm. Tại điểm A cách nguồn 1 m, mức cường độ âm là 70 dB. Biết cường độ âm chuẩn là 10-12 W/m2 và giả thiết môi trường không hấp thụ âm. Cường độ âm tại điểm B cách nguồn 10 m là
A. 10-5 W/m2 B. 10-7W/m2
C. 10-8W/m2 D. 10-10W/m2.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến