Từ thập niên 90 của thế kỉ XX, để can thiệp vào công việc nội bộ của nước khác, Mĩ đã sử dụng khẩu hiệu gì?A.“Tự do - Bình đẳng - Bác ái”. B.“Tự do - dân chủ”.C.“Thúc đẩy dân chủ”. D.“Châu Mĩ của người châu Mĩ”.
Những cây thuộc nhóm thực vật C3 làA.lúa, khoai, sắn, đậu.B.rau dền, kê, các loại rau, xương rồng.C.dừa, xương rồng, thuốc bông. D.mía ngô, cỏ lồng vực, cỏ gấu.
Nhiệm vụ hàng đầu của cách mạng Việt Nam được Đảng xác định trong những năm 1939 - 1941 làA. lật đổ chế độ phong kiến, giành ruộng đất cho dân cày.B. lật đổ chế độ phản động thuộc địa, cải thiện dân sinh.C.đánh đổ các giai cấp bóc lột, giành quyền tự do dân chủ.D.đánh đuổi đế quốc xâm lược, giành độc lập dân tộc.
Động vật nào dưới đây có hình thức hô hấp qua bề mặt cơ thể?A.Cá chép.B.Chim bồ câu. C.Giun đất. D.Châu chấu.
Nhân tố nào dưới đây không làm thay đổi tần số alen của quần thể?A.Giao phối không ngẫu nhiên.B.Đột biến.C.Chọn lọc tự nhiên. D.Di - nhập gen.
Một gen cấu trúc có 4050 liên kết hiđrô, hiệu số giữa nuclêôtit loại G với loại nuclêôtit khác chiếm 20%. Sau đột biến chiều dài gen không đổi.Cho các phát biểu sau:I. Gen ban đầu có số lượng từng loại nuclêôtit là A = T = 450, G = X = 1050.II. Nếu sau đột biến tỉ lệ A/G của gen đột biến bằng 42,90% thì đây là dạng đột biến thay thế 1 cặp G - X bằng 1 cặp A - T.III. Nếu sau đột biến tỉ lệ A/G bằng 42,72% thì đây là dạng đột biến thay thế 1 cặp A - T bằng 1 cặp G - X.IV. Dạng đột biến thay thế 1 cặp A - T bằng 1 cặp G - X sẽ làm thay đổi 1 axit amin trong chuỗi polipeptit.Số phát biểu đúng làA.2B.1C.3D.4
Chiều dài \(18dm \) , chiều rộng \(1,5m \) và chiều cao \(16dm \). A.\(Sxq = 1256d{m^2};\,\,Stp = 1596d{m^2}\)B.\(Sxq = 1056d{m^2};\,\,Stp = 1596d{m^2}\)C.\(Sxq = 1556d{m^2};\,\,Stp = 1586d{m^2}\)D.\(Sxq = 1006d{m^2};\,\,Stp = 1506d{m^2}\)
Cho bột Fe vào dung dịch NaNO3 và H2SO4 đến phản ứng hoàn toàn thu được dung dịch X (không chứa muối amoni), hỗn hợp khí Y gồm NO và H2 và chất rắn không tan. Trong dung dịch X chứa các muối:A.FeSO4, Na2SO4B.FeSO4, Fe2(SO4)3, NaNO3, Na2SO4C.FeSO4, Fe(NO3)2, Na2SO4 D.FeSO4, Fe(NO3)2, Na2SO4, NaNO3
Nung nóng hỗn hợp 5,6 gam bột Fe với 4 gam bột S trong bình kín (không có không khí) một thời gian thu được hỗn hợp X gồm FeS, FeS2, Fe và S dư. Cho X tan hết trong axit H2SO4 đặc nóng dư được V lít khí SO2. Giá trị của V là:A.3,36 B.8,96C.11,65D.11,76
Trộn 3 oxit kim loại gồm FeO, CuO và MO (M là kim loại có số oxi hóa +2 trong hợp chất) theo tỉ lệ mol là 5 : 3 : 1 được hỗn hợp X. Dẫn một luồng khí H2 dư đi qua 23,04 gam X nung nóng đến khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thì thu được hỗn hợp Y. Để hòa tan hết Y cần 360 ml dung dịch HNO3 3M và thu V lít khí NO duy nhất (đktc) và dung dịch chỉ chứa muối nitrat của kim loại. Giá trị của V gần nhất với:A.5,52 B.5,65C.5,74 D.6,05
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến