Đáp án:
Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: 40 ngàn đồng.
Giá 1 kg nhãn là: 20 ngàn đồng.
Lời giải:
Gọi `x` là số thanh long trong thùng (kg, `0<x<18`)
Nên số nhãn trong thùng `18-x` (kg, 0<x<18)
Do 1 thùng có thể chứa 14kg thanh long, nên 1kg thanh long chiếm `1/14` thùng suy ra `x`kg thanh long chiếm `x/14` thùng
Tương tự `18-x`kg nhãn chiếm `(18-x)/21` thùng
Theo bài ra ta có phương trình:
$\dfrac{x}{14}+\dfrac{18-x}{21}=1$
$⇔\dfrac{3x+36-2x}{42}=1$
$⇔x+36=42$
$⇔x=42-36=6$ (thỏa mãn điều kiện)
$→y=18-6=12$
Vậy giá tiền 1 kg thanh long là: $240:6=40$ (ngàn đồng)
Giá 1 kg nhãn là: $240:12=20$ (ngàn đồng).