Đáp án:
giá tiền 1kg nho là 80000đ
giá tiền 1kg táo là 60000đ
giá tiền 1kg mận là 48000đ
Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền của nho ; táo và mận lần lượt là x;y;z
Theo bài ra ta có số tiền đó mua được 3 kg nho;4kg táo; 5kg mận
=>3x=4y=5z
=>y=$\frac{5z}{4}$
Mà giá tiền 1 kg táo đắt hơn 1kg mận là 12000đ
=>y-z=12000
<=>$\frac{5z}{4}$-z=12000
=>z=48000đ
=>y=60000đ
=>x=80000đ
Vậy giá tiền 1kg nho là 80000đ
giá tiền 1kg táo là 60000đ
giá tiền 1kg mận là 48000đ