Cho 5,5 gam hỗn hợp bột Fe, Mg, Al vào dung dịch AgNO3 dư thu được x gam chất rắn. Cho NH3 dư vào dung dịch sau phản ứng, lọc lấy kết tủa nhiệt phân không có không khí thu được 9,1 gam chất rắn Y. Giá trị của X là:
A. 48,6 B. 10,8 C. 32,4 D. 28,0
nO = (9,1 – 5,5)/16 = 0,225
Bảo toàn electron —> nAg = 2nO = 0,45
—> mAg = 48,6
Cho 5,1 gam hỗn hợp bột gồm Mg và Al có tỉ lệ mol 1 : 1 vào 150 ml dung dịch hỗn hợp chứa AgNO3 1M, Fe(NO3)3 0,8M, Cu(NO3)2 0,6M. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn thấy có m gam rắn xuất hiện. Giá trị của m là:
A. 22,68 B. 24,32 C. 23,36 D. 25,26
Cho m gam bột Cu vào 200 ml dung dịch AgNO3 0,2M sau một thời gian thu được 3,12 gam chất rắn X và dung dịch Y. Cho 1,95 gam bột Zn vào dung dịch Y đến phản ứng hoàn toàn thu được 3,45 gam chất rắn Z và dung dịch chỉ chứa một muối duy nhất. Giá trị của m là:
A. 0,64 B. 1,28 C. 1,92 D. 1,6
Hỗn hợp X gồm hai este đơn chức là đồng phân của nhau. Cho m gam X phản ứng vừa đủ với 400 ml dung dịch NaOH 1M, thu được dung dịch Y chứa (m – 3,7) gam hỗn hợp 2 muối và (m – 14,7) gam hỗn hợp hơi gồm hai anđehit no, đơn chức, đồng đẳng kế tiếp có tỉ khối hơi so với H2 là 24,625. Khối lượng muối có phân tử khối lớn hơn trong dung dịch Y là:
A. 10,2 B. 20,5 C. 12,3 D. 17,0
Đốt cháy hoàn toàn m gam hỗn hợp X gồm xenlulozơ, tinh bột, glucozơ và sacarozơ cần 5,04 lít O2 (đktc), thu được 3,6 gam H2O. Giá trị của m là
A. 7,2 B. 13,5 C. 6,3 D. 4,5
Tiến hành các thí nghiệm sau: (a) Điện phân NaCl nóng chảy. (b) Dẫn khí H2 dư đi qua bột CuO nung nóng . (c) Điện phân dung dịch CuSO4 (điện cực trơ). (d) Cho Mg vào dung dịch FeCl2 dư. Sau khi các phản ứng kết thúc, số thí nghiệm tạo thành kim loại là
A. 3. B. 4. C. 1 D. 2
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến