$\text{Số gạo tẻ người đó mua là:}$
$3 \times 1.5 = 4.5 (kg)$
$\text{Giá tiền 1kg gạo nếp là:}$
$22 500 : 3 = 7500 (đồng)$
$\text{Giá tiền 1kg gạo tẻ là:}$
$7500 \times \dfrac{2}{3} = 5000 (đồng)$
$\text{Số tiền mua gạo tẻ là:}$
$5000 \times 4.5 = 22500 (đồng)$
$\text{Số tiền mua cả gạo tẻ và gạo nếp là:}$
$22 500 + 22500 = 45000 (đồng)$