Đáp án: C
Giải thích các bước giải:
nAl = 5,4÷27= 0,2 mol
nH2SO4 = 30÷98 = 15/49 mol
Ta có: 0,2/2 < (15/49)/3=> mol Al hết trước => H2SO4 còn dư
2Al + 3H2SO4---> Al2(SO4)3 + 3H2
0,2 -> 0,3 0,3
- mH2SO4 pư = 0,3×98 = 29,4g
=> mH2SO4 dư = 30 - 29,4 = 0,6 g
- nH2 = 22,4×0,3 = 6,72 lít