7kg táo rẻ hơn 7 kg lê là : 500 x 7 = 3500 ( đồng )
Ta có : 7kg táo + 10 kg lê = 30500 đồng
7kg lê - 7 kg lê = 3500 đồng
-----------------------------------
17 kg lê = 34000 ( trừ theo vế ){vì trừ đi trừ là cộng }
Giá 1 kg lê là : 34000 : 17 = 2000 ( đồng )
Giá 1 kg táo là : 2000 - 500 = 1500 ( đồng )