Đáp án:
18 H2SO4 + 2 CuFeS2 -> Fe2(SO4)3 + 18 H2O + 17 SO2 + 2 CuSO4
Giải thích các bước giải:
Cách 1: PP thăng bằng e (như trong ảnh)
Cách 2: Phương pháp đại số:
Giả sử hệ số của Fe2(SO4)3 là a và hệ số của SO2 là b
BT "Fe" => Hệ số của CuFeS2 là 2a
BT "Cu" => Hệ số của CuSO4 là 2a
BT "S" => Hệ số của H2SO4 là (a+b)
BT "H" => Hệ số của H2O là (a+b)
Như vậy ta có:
(a+b) H2SO4 + 2a CuFeS2 -> a Fe2(SO4)3 + (a+b) H2O + b SO2 + 2a CuSO4
BT "O": 4(a+b) = 12a + (a+b) + 2b + 2a.4
=> b = 17a
Chọn a = 1 thì b = 17
Vậy PTHH là: 18 H2SO4 + 2 CuFeS2 -> Fe2(SO4)3 + 18 H2O + 17 SO2 + 2 CuSO4