Đáp án đúng: A
CH4ON2.
Tính $m_N$ trong$0,3682$ gam$A$
$2NH_3 + H_2SO_4 $$\rightarrow$$ (NH)_2SO_4$
$n_{H_2SO_4} = 0,02 \times 0,5 = 0,01$ mol
$n_{H_2SO_4 spu} : 2NaOH + H_2SO_4 $$\rightarrow$$ Na_2SO_4 + 2H_2O$
mol 0,0077 → 0,00385
$n_{H_2SO_4}$ dùng để trung hòa$NH_3 = 0,01 - 0,00385 = 0,00615$ mol
$n_{NH_3} = 0,00615 \times 2 = 0,0123$ mol
Nếu đun nóng$0,4524$ gam$A$ với$NaOH$ thì lượng$NH_3$ thu được sẽ là :
$0,03682$ gam$A$ cho$0,0123$ mol$NH_3$
$0,4524$ gam$A$ cho$x$ mol$NH_3 $$\rightarrow$$ x = 0,015$ mol
$m_C = 0,09$ gam;$m_H = 0,03$g;
$m_N = 0,015 \times 14 = 0,21$ gam
$m_O = 0,4524 - (0,21 + 0,09 + 0,03) = 0,1224$ gam
$n_C : n_H : n_O : n_N = \frac{0,09}{12} : 0,03 : \frac{0,1224}{16} : \frac{0,21}{14}$
$= 0,0075 : 0,03 : 0,0075 : 0,015 = 1 : 4 : 1 : 2$
$A$ có công thức phân tử :$(CH_4ON_2)_n \approx 60 $$\rightarrow$$ n = 1$
$A$ là :$CH_4ON_2$