Một lò xo có khối lượng không đáng kể, có chiều dài ban đầu l0 = 30 cm và độ cứng k0 = 100 N/m. Treo lò xo vào một điểm cố định O. Gọi M và N là hai điểm cố định trên lò xo với OM = 10 cm và OM = 20 cm (như hình vẽ).
Giữ đầu O cố định và kéo vào đầu A của lò xo một lực F = 6 N theo hướng thẳng đứng xuống dưới. Gọi A’, M’ và N’ là các vị trí mới của A, M và N. Tính chiều dài các đoạn OA’, OM’ và ON’.
A. OM’ = 12 (cm) ; ON’ = 36 (cm); OA'=36cm.
B. OM’ = 36 (cm) ; ON’ = 24 (cm); OA'=12cm.
C. OM’ = 24 (cm) ; ON’ = 12 (cm); OA'=36cm.
D. OM’ = 12 (cm) ; ON’ = 24 (cm); OA'=36cm.