Giải thích các bước giải:
Gọi giá 1kg cam: a
Giá 1kg kiwi: b (a,b>0)
Giá 3kg cam và 2kg Kiwi:
\(3.a+2b=275 000\) (1)
3kg Kiwi bằng 8kg cam: \(3b=8a \leftrightarrow b=\frac{8}{3}a\) (2)
Thay (2) vào (1): \(3a+2.\frac{8}{3}a=275 000 \leftrightarrow a=33 000\)
Giá 1kg cam: a=33 000 đ
Giá 1kg Kiwi: b=\(\frac{8}{3}.33 000=88 000 đ\)