Đáp án:
1)
a)2
b)68,6
2)
a)0,78
b)1,12
3)21600 đồng
4)7,3 mét vải
5)9,45 km
Giải thích các bước giải:
a)0,2468+0,08*0,4*12,5*2,5+0,7532
=(0,2468+0,7532)+(0,08*12,5)*(0,4*2,5)
=1+1*1
=2*1
=2
b)9,8*3+9,8*2+9,8+9,8
=9,8*(3+2+1+1)
=9,8*7
=68,6
2)
a)2,25-x+0,9=0,57
x+0,9=2,25-0,57
x+0,9=1,68
x=1,68-0,9
x=0,78
b)x:0,28*0,7=2,8
x:0,28=2,8:0,7
x:0,28=4
x=4*0,28
x=1,12
3)
1 kg gạo nếp có giá là:
10800:1,5=7200(đồng)
giá của 1 kg gạo tẻ là:
7200*2/3=4800(đồng)
người đó mua số gạo tẻ là:
1,5*1,5=2,25(kg)
số tiền người đó phải trả cho số gạo tẻ là:
4800*2,25=10800(đồng)
tổng số tiền người đó phải trả là:
10800+10800=21600(đồng)
đáp số:21600 đồng
4)làm gọn trong 1 lời giải
may 4 cái áo và 2 cái quần hết số mét vải là:
1,15*4+1,35*2=7,3(m)
đáp số:7,3 mét vải
5)
thời gian người đó đi từ A đến B là:
8 giờ 15 phút -7 giờ 30 phút=45 (phút)
đổi 45 phút =0,75 giờ
quãng đường AB dài là:
12,6*0,75=9,45(km)
đáp số:9,45 km