$n_{anken}=\frac{2,24}{22,4}=0,1$
$n_{\text{anken mỗi phần}}=\frac{0,1}{2}=0,05$
Gọi công thứ chung 2 anken là $C_xH_{2x}$
Phần 1:
Ta có sau khi đốt thì sản phẩm sẽ là $CO_2$ và $H_2O$
$CO_2+Ca(OH)_2 \to CaCO_3$
0,075 0,075 0,075
$nCaCO_3=\frac{7,5}{100}=0,075$
$nCa(OH)_2\text{ còn lại}=0,1-0,075=0,025$
$Ca(OH)_2+2CO_2 \to Ca(HCO_3)_2$
0,025 0,05
Bảo toàn nguyên tố "C"
$⇒xnC_nH_{2n}=nCO_2⇔0,05x=0,075+0,05$
$⇔x=2,5$
⇒$C_2H_4 ; C_4H_8$
Ta có $nC_2H_4+nC_4H_8=0,05$
Bảo toàn nguyên tố "C" ⇒$2nC_2H_4+4nC_4H_8=nCO_2=0,125$
⇒$\left \{ {{nC_2H_4=0,0375} \atop {nC_4H_8=0,0125}} \right.$
$m\%C_2H_4=\frac{0,0375.28}{0,0375.28+0,0125.56}.100=60\%$
$V\%C_4H_8 =100-60=40\%$
Phần 2:
Vì tạo ra 2 ancol vậy công thức cấu tạo của anken phải đối xứng
$C_2H_4:CH_2=CH_2$
$C_4H_8: CH_3-CH=CH-CH_3$
$C_2H_4 +H_2O \to C_2H_5OH$
$C_4H_8+H_2O \to C_4H_9OH$
$2ROH \buildrel{{140^o,H2SO4đ}}\over\longrightarrow ROR+H_2O$
$nETE=\frac{PV}{RT}=\frac{0,532.1,2}{0,082.(273+136,5)}=0,019$
$nETE=nH_2O=0,019$
$BTKL: mAncol=mETE+mH_2O$
⇔$mAncol=1,63+0,019.18=1,972g$
$⇔46nC_2H_5OH+74nC_4H_9OH=1,972(1)$
$nC_2H_5OH+nC_4H_9OH=2nETE=0,019.2=0,038(2)$
(1)(2)⇒$\left \{ {{nC_2H_5OH=0,03} \atop {nC_4H_9OH=0,008}} \right.$
$H(C_2H_5OH)=\frac{0,03}{0,0375}.100=80\%$
$H(C_4H_9OH)=\frac{0,008}{0,0125}.100=64\%$