Cho một vật dao động điều hòa với chu kì T. Tìm khoảng thời gian ngắn nhất từ lúc công suất lực hồi phục cực đại đến lúc động năng vật gấp ba lần thế năng. A.T/24 B.T/36 C.T/6 D.T/12
Đáp án đúng: A Giải chi tiết:+ Công suất tức thời của lực phục hồi: p=F.v=ma.v=−mω2x.v =−mω2.cos(ωt+φ).(−Aω).sin(ωt+φ) =2mω3A2.sin(2ωt+2φ) ⇒Pmax=2mω3.A2⇔x=±2A và lực cùng chiều với chuyển động ( ứng với 2 điểm N1,N2 trên đường tròn) + Động năng bằng 3 lần thế năng tại x=n+1A=±3+1A=±2A ( ứng với 4 điểm M trên đường tròn) =>Khoảng thời gian cần tìm ngắn nhất ứng với vật quay từ N1 đến M1: αmin=600−450=150⇔tmin=24T