Đáp án:
a,
Giá tiền vở loại 1 là 10 nghìn đồng
Giá tiền vở loại 2 là 7 nghìn đồng
b)8(quyển)
Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền vở loại 2 là x(nghìn đồng)(x>0)
=> Giá tiền vở loại 1 là: x+3(nghìn đồng)
Nam mua vở loại 1 hết 50 nghìn đồng=> 50 chia hết cho x+3
Nam mua vở loại 2 hết 21 nghìn đồng=> 21 chia hết cho x
=> x∈Ư(21)={3;7;21}
+) Với x=3=> Giá tiền vở loại 1 là: 6 nghìn đồng=>50 không chia hết cho 6(loại)
+) Với x=7=> Giá tiền vở loại 1 là: 10 nghìn đồng=> 50 chia hết cho 10(tm)
+) Với x=21=> Giá tiền vở loại 1 là: 24 nghìn đồng=> 50 không chia hết cho 24(loại)
=> Giá tiền vở loại 1 là 10 nghìn đồng
Giá tiền vở loại 2 là 7 nghìn đồng
b) Nam mua đc số vở loại 1 là: 50:10=5(quyển)
Nam mua đc số vở loại 2 là: 21:7=3(quyển)
Vậy tổng số vở Nam mua là:5+3=8(quyển)