Đáp án:
1. \(\text C\%=40\%\)
2. \(\text C\%=3,676\%\)
Giải thích các bước giải:
1. \(m_{H_2SO_4(dd\ H_2SO_4\ 10\%)}=100\cdot 10\%=10\ \text{gam}; m_{H_2SO_4(dd \ H_2SO_4 \ C\%)}=200\cdot C\%=2C\ \text{gam}\)
Suy ra, ta có phương trình:
\[\frac{10 + 2C}{100+200}=30\%\Leftrightarrow C\%=40\%\]
2.
Giả sử sau khi trộn thu được 6 lít dung dịch
\(\rightarrow \left\{\begin{matrix} \text V_{dd \ H_3PO_4\ 6\%}=1\ \text{lít} & \\ \\ V_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 4\%}=3\ \text{lít} & \\ \\ V_{\text{dd}\ H_3PO_4\ 2\%}=2\ \text{lít}& \end{matrix}\right.\)
\(\to\begin{cases}m_{dd\ H_3PO_4\ 6\%}=1,03\cdot 1000=1030\ \text{gam}\\ \\ m_{dd\ H_3PO_4\ 4\%}=1,02\cdot 3000=3060\ \text{gam}\\ \\m_{dd\ H_3PO_4 2\%}=1,01\cdot 2000=2020\ \text{gam}\end{cases}\to \begin{cases}m_{H_3PO_4(dd H_3PO_4\ 6\%)}=1030\cdot 6\%=61,8\ \text{gam}\\\\ m_{H_3PO_4\ (dd\ H_3PO_4\ 4\%)}=3060\cdot 4\%=122,4\ \text{gam}\\\\ m_{H_3PO_4\ (dd H_3PO_4\ 2\%)}=2020\cdot 2\%=40,4\ \text{gam}\end{cases}\\\to\begin{cases}\sum m_{H_3PO_4}=61,8+122,4+40,4=224,6\ \text{gam}\\\\ m_{dd\ H_3PO_4}=1030+3060+2020=6110\ \text{gam}\end{cases}\\\to C\%=\dfrac{224,6}{6110}\cdot 100\%=3,676\%\)