Đáp án:
Giải thích các bước giải:
Gọi giá tiền của mỗi ki-lô-gam lê; nho; táo lần lượt là x; y; z (đ) (x∈N*)
Theo bài ra ta có:
3x=4y=5z
⇒`y/5`=`z/4`
Theo bài ra ta có 4kg nho đắt hơn 3kg táo là 240000đ nên ta có 4y-3z=240 000
Áp dụng dãy tỉ số bằng nhau ta có:
⇒`y/5`=`z/4`=`(4y-3z)/(4.5-3.4)`=`240000/8`=`30000`
⇒ `y`= `30000` . `5`=`150000`
`z`= `30000`.`4`=`120000`
`x`=`(4y)/3`= `(4.150000)/3`= `200000`
Vậy giá tiền 1kg lê là 200 000đ, giá tiền 1kg nho là 150 000đ, giá tiền 1kg táo là 120 000đ.