Gọi số tiền mua 3 loại quả lê, nho, táo lần lượt là x,y,z ( x,y,z > 0 ; đơn vị : đồng)
Theo đề bài ta có:
3x = 4y = 5z
⇒ $\frac{3x}{60}$ = $\frac{4y}{60}$ = $\frac{5z}{60}$
⇒ $\frac{x}{20}$ = $\frac{y}{15}$ = $\frac{z}{12}$ = $\frac{4y-3z}{60 - 36}$ = $\frac{240,000}{24}$ = 10,000
· $\frac{x}{20}$ = 10,000 ⇒ x = 10,000 . 20 = 200,000 (đồng)
· $\frac{y}{15}$ = 10,000 ⇒ y = 10,000 . 15 = 150,000 (đồng)
· $\frac{z}{12}$ = 10,000 ⇒ z = 10,000 . 12 = 120,000 (đồng)
Vậy mua mỗi kg lê là 200,000 đồng, mỗi kg nho là 150,000 đồng và mỗi kg táo là 120,000 đồng
@haidangvu