Một quả bóng khối lượng m = 500g thả từ độ cao h = 6m. Quả bóng nâng lên đến độ cao ban đầu. Năng lượng đã chuyển sang nhiệt làm nóng quả bóng và chỗ va chạm là bao nhiêu? Lấy g = 10 m/s2.A. 10 J. B. 20 J. C. 30 J. D. 40 J.
Chuyển động nào dưới đây là chuyển động bằng phản lực ?A. Vận động viên bơi lội đang bơi B. Chuyển động của máy bay trực thăng khi cất cánh C. Chuyển động của vận động viên nhảy cầu khi giậm nhảy D. Chuyển động của con Sứa
Một xe chở cát khối lượng M đanq chuyển động với vận tốc V. Một viên đạn khối lượng m bay đến với vận tốc v và cắm vào trong cát.Trong thời gian đạn cắm vào, áp lực của xe cát lên mặt đường sẽA. tăng lên. B. giảm xuống. C. không đổi. D. xảy ra 1 trong 3 khả năng trên tùy thuộc vào thời gian đạn gắm vào.
Cơ năng là một đại lượngA. luôn luôn dương. B. luôn luôn dương hoặc bằng không. C. có thể âm dương hoặc bằng không. D. luôn khác không.
Một chú ngỗng trời có khối lượng 1,8 kg đang bay theo phương ngang về phia Đông với vận tốc có độ lớn 5 m/s thì thấy một trái banh gôn có khối lượng 0,05 kg đang bay từ dưới lên với vận tốc có độ lớn 40 m/s và có hướng Tây Bắc, hợp với phương ngang một góc $\alpha ={{30}^{0}}$ .Vận tốc của chú ngỗng ngay sau khi chú đớp và nuốt trái banh làA. 3,97m/s B. 1,25m/s C. 3 m/s D. 26,5m/s
Con ếch khối lượng m1= 300g ngồi trên đầu một tấm ván khối lượng m2=3kg, chiều dài $\ell $ =1,375 m ; tấm ván nổi trên mặt hồ. Ếch nhảy lên theo phương hợp với phương ngang một góc $\alpha $ =150 dọc theo tấm ván. Vận tốc ban đầu v0 của con ếch để nó nhảy trúng đầu kia của tấm ván làBỏ qua mọi ma sát. Lấy g = 10m/s2.A. 25m/s B. 11,25m/s C. 5m/s D. 2,5m/s
Hai vận động viên cử tạ. Vận động viên A khối lượng 70kg, nâng 10kg lên độ cao 1,8m trong 1s. Vận động viên B khối lượng 60kg, nâng 10kg lên độ cao 1,6m trong 0,8s. Điều nào sau đây là đúng?A. A thực hiện công và công suất lớn hơn B. B. B thực hiện công và công suất lớn hơn A. C. A thực hiện công nhỏ hơn nhưng công suất lớn hơn B. D. A thực hiện công lớn hơn nhưng công suất nhỏ hơn B.
Đơn vị của động lượng là A. kg/m.s. B. kg.m/s2. C. N.m/s. D. N.s.
Một viên bi khối lượng m = 100g lăn không ma sát trên một vòng xiếc (như hình bên) từ điểm A dưới với vận tốc ban đầu bằng không . Biết gia tốc rơi tự do g = 9,8 m/s2. Động năng của vật tại B là điểm thấp nhất của vòng trònA. 1,96 J. B. 3,92 J. C. 3,92 J. D. 0.
Hai vật một vật được thả rơi tự do, một vật được ném ngang ở cùng độ cao. Kết luận nào sau đây là sai?A. Gia tốc rơi như nhau. B. Thời gian rơi như nhau. C. Vận tốc chạm đất như nhau. D. Công của trọng lực thực hiện được là bằng nhau.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến