Đáp án: 7 N
Giải thích các bước giải:
Fq= m.aht= m.$\frac{V^2}{R}$= 0,1.$\frac{5^2}{0,5}$ =5 N
khi vật quay đạt góc 60 độ thì trọng lượng của vật dc phân tích thành 2 thành phần
- // với sàn
- hợp với phương thẳng đứng góc 60 độ ( cùng phương với sợi dây, hướng xuống đất )
F2= $\frac{P}{cos60}$ =$\frac{1}{cos60}$= 2 N
lực căng dây: F= Fq+F2= 5+2 =7 N