Một vật nhỏ dao động điều hòa theo phương trình x = A cos4pt (t tính bằng s). Tính từ t=0, khoảng thời gian ngắn nhất để gia tốc của vật có độ lớn bằng một nửa độ lớn gia tốc cực đại là A.0,083s. B.0,167s. C.0,104s. D.0,125s.
Đáp án đúng: A Giải chi tiết:Chu kì dao động của vật T = 2π/ω = 2π/4π = 0,5s. Gia tốc có độ lớn bằng một nửa độ lớn gia tốc cực đại \(a = {{{a_{\max }}} \over 2} \Leftrightarrow {\omega ^2}\left| x \right| = {{{\omega ^2}A} \over 2} \Rightarrow x = \pm {A \over 2}\) Ta có hình vẽ
Từ hình vẽ ta thấy rằng, tính từ t=0, khoảng thời gian ngắn nhất để gia tốc của vật có độ lớn bằng một nửa độ lớn gia tốc cực đại là t = T/6 = 0,083s Chọn đáp án A