a) Giá tiền xăng mỗi năm khi mua xe loại 1 là
$7.525 : 60 \times 23 :1.000= \dfrac{6923}{2400}$ (triệu đồng)
Vậy chi phí của xe loại 1 là
$T = 23 + \dfrac{6923}{2400}t$ (triệu đồng)
Giá tiền xăng mỗi năm khi mua xe loại 2 là
$7.525 : 64 \times 23 : 1.000= \dfrac{6923}{2560}$ (triệu đồng)
Vậy chi phí của xe loại 2 là
$T = 26,5 + \dfrac{6923}{2560}t$ (triệu đồng)
b) Giá tiền xe loại 1 sau 10 năm là
$T_1 = 23 + \dfrac{6923}{2400} . 10 \approx 51,85$ (triệu đồng)
Giá tiền xe loại 2 sau 10 năm là
$T_2 = 26,5 + \dfrac{6923}{2560}. 10 \approx 53,54$ (triệu đồng)
Vậy đi xe loại 1 tiết kiệm hơn.