Pha thêm 500 ml H2O vào dung dịch chứa 48 gam NaOH thì CM của dung dịch giảm đi 2 lần. Tính CM ban đầu ( giả sử hòa tan không làm thay đổi thể tích)
nNaOH = 1,2
CM ban đầu = 1,2/V
CM sau pha loãng = 1,2/(V + 0,5)
—> 1,2/V = 2.1,2/(V + 0,5)
—> V = 0,5
—> CM ban đầu = 2,4M
Cách khác: CM giảm 2 lần nên thể tích dung dịch tăng 2 lần —> V ban đầu = VH2O = 0,5
—> CM = 2,4
Hòa tan hoàn toàn 47,6 gam hỗn hợp gồm hai muối cacbonat của hai kim loại ở 2 chu kì liên tiếp nhau trong nhóm IIA bằng dung dịch H2SO4 loãng thu được 11,2 lít khí thoát ra ở đktc. Hãy tính % về khối lượng của muối cacbonat có phân tử khối nhỏ hơn trong hỗn hợp ban đầu.
Cho 8,43 gam hỗn hợp A gồm Zn và Al tác dụng vừa đủ với dung dịch HNO3 loãng thì thấy thu được 50 ml dung dịch B và 896 cm^3 khí NO (sản phẩm khử duy nhất) .Các khí được đo ở điều kiện tiêu chuẩn.
a) Tính thành phần phần trăm khối lượng mỗi kim loại trong hỗn hợp A.
b) Tính nồng độ mol/lít của các chất trong dung dịch B. c) Cô cạn dung dịch B rồi nung đến khối lượng không đổi.Tính thể tích các khí thu được ở điều kiện tiêu chuẩn.
Tổng số hạt trong cation đơn nguyên tử R(3+) là 77. Biết nguyên tử R có số khối nhỏ hơn 55. Kết luận nào đúng, kết luận nào sai về nguyên tử R? (a) Tổng số hạt mang điện trong nguyên tử R là 52. (b) Tổng số electron ở lớp M gấp 1,75 lần tổng số electron ở lớp L. (c) Tổng số electron ở phân mức năng lượng cao nhất là 6. (d) Số hạt không mang điện chiếm 35% tổng số hạt trong nguyên tử R
Điện phân 100 ml dung dịch CuSO4 1M với điện cực trơ, cường độ dòng điện là 5A trong thời gian 25 phút 44 giây thì dừng lại. Khối lượng dung dịch giảm sau điện phân là
A. 3,2 gam. B. 3,84 gam. C. 2,88 gam. D. 2,56 gam.
X, Y là hai peptit mạch hở đều được tạo bởi từ glyxin và alanin (Y nhiều hơn X một liên kết peptit); Z, T là hai este no, 2 chức, mạch hở. Đun nóng 31,66 gam hỗn hợp E chứa X, Y, Z, T cần vừa đủ 500 ml dung dịch NaOH 1M thu được hỗn hợp chứa 3 muối và 5,4 gam hỗn hợp chứa 2 ancol đơn chức cùng dãy đồng đẳng. Đốt cháy toàn bộ muối cần dùng 0,925 mol O2 thu được Na2CO3, N2 và 43,16 gam hỗn hợp gồm CO2 và H2O. Thành phần % khối lượng của X trong E là
A. 65,70%. B. 51,93%. C. 49,27%. D. 46,62%.
Đun nóng 250 gam dung dịch glucozơ với dung dịch AgNO3/NH3 thu được 15 gam Ag, nồng độ của dung dịch glucozơ là
A. 10%. B. 30%. C. 15%. D. 5%.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến