Đáp án:
Giải thích các bước giải:
a. Nhiệt lượng nước thu vào để nóng lên:
Q = 0,5.4200.(30 - 20) = 21 000J
b. Gọi khối lượng miếng đồng là m. Nhiệt lượng mà miếng đồng toả ra:
Q' = 380m(150 - 30) = 45 600m
Phương trình cân bằng nhiệt Q = Q'
hay 45600m = 21000
m = 0,46
Vậy khối lượng miếng đồng là 0,46 kg