Đáp án:
a) vđất=20m/s
b)h=zC=5m
Giải thích các bước giải:
Tóm tắt:
vB=0,zA=0
h=zB=20m
g=10m/s2
a) vđất=vA=?
b)h=? thì Wđ=3Wt
Giải:
a) Chọn gốc thế năng tại mặt đất A ( zA=0), điểm thả tại B ( vB=0)
Theo ĐLBT cơ năng ta có :
WA=WB
WđA+WtA=WđB+WtB
1/2.m.vA^2+0=0+m.g.zB
1/2.vA^2=10.20
suy ra :vA=20m/s hay vđất=20m/s
b)Gọi C là vị trí của vật khi động năng bằng 3 lần thế năng ( Wđ=3Wt)
Theo ĐLBT cơ năng:
WB=WC
WđB+WtB=WđC+WtC
0+m.g.zB=3WtC+WtC
m.g.zB=4.m.g.zC
zB=4zC
suy ra: zC=zB/4=20/4=5(m)