n hỗn hợp khí = 10,08 / 22,4 = 0,45 mol
M hỗn hợp khí = m hỗnhợpkhí / n hỗnhợpkhí = 3 /0,45 = 20/3
Sơ đồ đường chéo:
H2 : 2 44-(20/3) = 112/3
M = 20/3
co2 : 44 (20/3) - 2 = 14/3
=> nH2 / nCO2 = (112/3) / (14/3) = 8/1
=> nH2 = 0,45 / (8+1) x 8 = 0,4
=> n CO2 = 0,45 - 0,4 = 0,05
Fe + H2SO4 - > FeSO4 + H2 (1)
0,4 0,4 0,4
FeCO3 + H2SO4 -> FeSO4 + CO2 + H2O (2)
0,05 0,05 0,05
=> nFe= 0,4 => mFe = 0,4 x 56 = 22,4
nFeCO3 = 0,05 => mFeCO3 = 0,05x 116 =5,8
=> m hỗn hợp chất rắn = m = 22,4 + 5,8 =28,2
=> %m Fe = 22,4 /28,2 x 100% = 79,43%
=> %mFeCO3 = 100% - 79,43% = 20,57%
b)
nNaOH = (250x 8/100) / 40 = 0,5 mol
dd Y : H2so4 dư,
feso4: 0,4 + 0,05 = 0,45 mol
h2so4 + 2naoh -> na2so4 + 2h2o (3)
0,25 0,5
Do trung hòa => chỉ có naoh + h2so4
∑nH2SO4 (1,2,3) = 0,4+0,05+0,25 = 0,7
=>V H2SO4 = 0,7 /2 = 0,35 (l)
c) Y: H2so4 : 0,25
feso4 : 0,4 + 0,05 = 0,45
h2so4 + 2koh -> k2so4 + 2h2o
0,25 0,5
feso4 + 2koh -> fe(oh)2 + k2so4
0,45 0,9
∑n KOH = 0,5 + 0,9 = 1,4 mol
=> m KOH = 1,4 x 56 = 78,4
=> m dd KOH = 78,4 x 100 / 20 = 392 g
=> V dd KOH = 392/ 1,12 = 350ml
d )
2Fe + 6H2so4 -> fe2(so4)3 + 3so2 +6h2o
0,4 0,6
2FeCO3 + 4H2SO4 → Fe2(SO4)3 + 2CO2 + SO2 + 4H2O
0,05 0,05 0,025
=> ∑n SO2 = 0,6 + 0,025 = 0,625 mol
=> nCO2 = 0,05mol
=>∑V khí = 0,625 x 22,4 + 0,05 x 22,4 = 15,12 (l)