1. nCO2=0,1mol
2. nSO2=6,4/64=0,1mol
Chọn đáp án D
3. nO2=64/32=2mol
VO2=2*22,4=44,8lit
Chọn đáp án B
4. nC=12/30=2,5mol
Chọn đáp án A
5.
MCaCO3=100đvC=>%C=12/100*100=12%
MCO=28đvC=>%C=12/28*100=42,85%
MCH4=16đvC=>%C=12/16*100=75%
MCO2=44đvC=>%C=12/44*100=27,27%
Chọn đáp án C
6. nCO2=22/44=0,5mol
=>1/2nCO2=0,5/2=0,25mol
Chọn đáp án D
Vì nO2=16/32=0,25mol
7. Công thức hoá học là CuO
Vì MCuO=80đvC
8. dA/B=2,125
dB/O2=0,5=>B=32*0,5=16
=>dA/16=2,125=>A=2,125*16=34
Chọn đáp án B
9. Chọn đáp án C
Vì MFeSO4=152đvC
%Fe=56/152*100=36,8%; %S=32/152*100=21%; %O2=64/152*100=42,2%
10.
- 2KClO3->2KCl+3O2
nKClO3=10/122,5=0,08mol
nO2=3/2nKClO=3/2*0,08=0,12mol
VO2=0,12*22,4=2,688lit
- 2KMnO4->K2MnO4+MnO2+O2
nKMnO4=10/158=0,06mol
nO2=1/2nKMnO4=0,5*0,06=0,03mol
VO2=0,03*22,4=0,7lit
- Nung hỗn hợp 5 g KMnO4 trộn lẫn 5 g KClO3
<=>2,688/2+0,7/2=1,694lit
- 2KNO3->2KNO2+O2
- nKNO3=10/101=0,099mol
nO2=1/2nKNO3=0,0495mol
VO2=0,0495*22,4=1,108lit
Chọn đáp án A
11. Chọn đáp án A
12.
Đơn chất: Al; S; Pb; N2, Cu, Cl2
Oxit axit:: SO2; CO2; P2O5;
Hợp chất: MgO; SO2; HCl; KOH ; FeO ; CO2 ; PbO2 ; P2O5 ; KMnO4
Oxit bazo: MgO; FeO ;PbO2
Kim loại: Al; Pb; Cu
Phi kim: S; N2; Cl2
Ba zo: KOH
13.
a. Tác dụng KL: 2Cu+O2->2CuO
b. Tác dụng Phi kim: C+O2->CO2
c. Hợp chất: 2CO+O2->2CO2
14.
a. PTHH:
C+O2->CO2
S+O2->SO2
b. nO2=3,36/22,4=0,15mol
bạn làm tiếp nhé