`a)`
Chi phí vận chuyển: $9000000$ đồng
Giá mua: $30000$đồng/kg
$4$ tấn $=4000$kg
Số tiền mua nhãn là:
$30000.4000=120000000$ (đồng)
Tổng số tiền mua nhãn và chi phí vận chuyển là:
$120000000+9000000=129000000$ (đồng)
`b`) Lợi nhuận `20%` tương ứng với số tiền:
`129000000.20%=25800000` (đồng)
Số nhãn không bị hỏng:
`(100%-10%).4000=3600`(kg)
Gọi $x$(đồng) là giá bán mỗi kg nhãn `(x>30000)`.
Số tiền thu được khi bán $3600$kg nhãn là:
$3600x$ đồng
Để công ty có lợi nhuận `20%` thì:
$\quad 3600x=129000000+25800000$
`<=>3600x=154800000`
`=>x=43000` đồng
Vậy cần bán với giá $43000$đồng mỗi kg nhãn.