Câu 2:
$a$,
Tổng số nu của gen: $N=M÷300=720000÷300=2400nu$
⇒Chiều dài gen: $L=N÷2×3,4=2400÷2×3,4=4080A^o$
$b$,
Ta có:
$\begin{array}{l}
A + G = 50\% \\
A - G = 30\% \\
\to A = T = 40\% ,G = X = 10\%
\end{array}$
Số nu mỗi loại của gen:
$A=T=960nu$
$G=X=240nu$
Số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho gen nhân đôi $3$ lần:
$A=T=960(2^3-1)=6720nu$
$G=X=240(2^3-1)=1680nu$
$c$,
Số nu mỗi loại trên mỗi mạch của gen là:
$A_1=T_2=360nu$
$T_1=A_2=A-A_1=960-360=600nu$
$G_1=X_2=140nu$
$X_1.=G_2=G-G_1=240-140=100nu$
Gọi $k$ là số lần phiên mã
Số nu loại $U$ môi trường cung cấp:
$A_{machgoc}×k=1200$
$k$ là só nguyên
Nếu mạch $1$ là mạch mã gốc⇒$k=1200÷360=3,333⇒loại
⇒Mạch $2$ là mạch mã gốc của gen⇒$k=1200÷600=2$
Số nu mỗi loại môi trường cung cấp cho phiên mã:
$A=T_2×2=360×2=720nu$
$U=1200nu$
$G=X_2×2=140×2=280nu$
$X=G_2×2=100×2=200nu$
Câu 3:
$a$,
Theo lí thuyết $mARN$ này có tối đa $4^3$ bộ ba
$b$,
Số nu mỗi loại của $mARN$:
$rA=900÷10×1=90nu$
$rU=900÷10×3=270nu$
$rG=900÷10×2=180nu$
$rX=900÷10×4=360nu$
$c$,
Số nu mỗi loại của gen mã hóa $mARN$ :
$A=T=rA+rU=90+270=360nu$
$G=X=rG+rX=180+360=540nu$