18 . `50` ml = `0,05` l ; `25` ml = `0,025` l
`n_(NaOH) = 0,05 . 0,5 = 0,025` `(mol)`
`2NaOH + H_2SO_4 -> Na_2SO_4 + 2H_2O`
`n_(H_2SO_4) = 1/2n_(NaOH) = 1/2 . 0,025 = 0,0125` `(mol)`
`=> C_M = (0,0125)/(0,025) = 0,5` `(M)`
19.
`n_(NaOH) = 0,015 . 2 = 0,03` `(mol)`
`n_(H_2SO_4) = 0,01 . 1,5 = 0,015` `(mol)`
`2NaOH + H_2SO_4 -> Na_2SO_4 + 2H_2O`
Xét : `(0,03)/2 = (0,015)/1`
`=>` Dung dịch sau phản ứng đã trung hòa.
20.
`a` . `n_(KOH) = 0,1 . 1 = 0,1` `(mol)` ; `n_(HCl) = 0,1 . 0,5 = 0,05` `(mol)`
`KOH + HCl -> KCl + H_2O`
`n_(OH^-)(dư) = 0,1 - 0,05 = 0,05` `(mol)`
`=> C_M(OH^-) = (0,05)/(0,2) = 0,25` `(M)`
`2KOH + H_2SO_4 -> K_2SO_4 + 2H_2O`
`n_(H_2SO_4) = (0,05)/2 = 0,025` `(mol)`
`=> C_M(H_2SO_4) = (0,025)/1 = 0,025` `(M)`
21.
`n_(H_2SO_4) = 0,5 . 0,015 = 0,0075` `(mol)`
`n_(NaOH) = 0,003 . 1 = 0,003` `(mol)`
`2NaOH + H_2SO_4 -> Na_2SO_4 + 2H_2O`
`n_(H_2SO_4)(dư) = (0,003)/2 = 0,0015` `(mol)`
`=> n_(KOH) = 2 . (0,0075 - 0,0015) = 0,006` `(mol)`
`C_M(KOH) = (0,006)/(0,01) = 0,6` `(M)`