Một viên bi đến va chạm vào một viên bi khác đang đứng yên. Hai viên bi có cùng khối lượng 100g; viên bi đầu tiên có vận tốc 10 m/s trước khi va chạm và giả sử rằng va chạm là hoàn toàn đàn hồi.Giả sử vận tốc của viên bi đầu bằng không sau va chạm. Vận tốc của viên bi thứ hai sau va chạm bằngA. 0. B. 5 m/s. C. 10 m/s. D. 100 m/s.
Xe tải và ôtô con đang chuyển động với cùng vận tốc thì tắt máy và từ từ dừng lại do ma sát. Hệ số ma sát là như nhau. Thời gian cho đến khi dừng lại của xe tải (t1) so với thời gian dừng lại của ôtô con (t2) làA. t1 > t2. B. t1 < t2. C. t1 = t2. D. Không đủ dữ liệu để kết luận.
Đại lượng nào sau đây không phải là vectơ ?A. Động lượng. B. Lực quán tính. C. Công cơ học. D. Xung của lực (xung lượng).
Động cơ điện của một máy bơm có công suất bằng 7 kW. Máy bơm bơm đầy bể nước có dung tích 40m3 đặt trên độ cao 10m trong 12 phút. Hiệu suất của máy bơm bằng bao nhiêu % ?A. 65%. B. 72%. C. 75%. D. 78%.
Một viên bi khối lượng m = 100g lăn không ma sát trên một vòng xiếc (như hình bên) từ điểm A dưới với vận tốc ban đầu bằng không . Biết gia tốc rơi tự do g = 9,8 m/s2. Động năng của vật tại điểm cao nhất C của vòng tròn dưới với bán kính R = 2m là A. 3,92 J. B. 39,2 J. C. 0. D. 1,96 J.
Đơn vị nào sau đây không phải là đơn vị của công suất?A. HP (CV): mã lực. B. W. C. J . s. D. Nm/s.
Một vật khối lượng m = 10kg được kéo đều trênsàn bằng một lực F = 20N hợp với phương ngang 1 góc α = 300 .Khi vật di chuyển 2m trên sàn, lực đó thực hiện được công làA. 20 J. B. 40 J. C. J. D. J.
Một vật khối lượng 0,2kg được ném thẳng đứng lên với vận tốc 50 m/s. Sau đó một giây động năng và thế năng của vật lần lượt bằngA. 150J; 85J. B. 162J; 90J. C. 162J; 85J. D. 90J; 162J.
Một viên bi khối lượng m lăn không ma sát trên một vòng xiếc (như hình bên) từ điểm A dưới với vận tốc ban đầu bằng không . Biết gia tốc rơi tự do g = 9,8 m/s2. Vận tốc của vật tại điểm cao nhất C của vòng tròn dưới với bán kính R = 2m là A. 0. B. 3,13 m/s. C. 6,26 m/s. D. 19,6 m/s.
Một vật khối lượng m được kéo lên dốc dài l nghiêng một góc α với phương ngang. Lực ma sát trung bình tác dụng lên vật là Fms. Ban đầu vật có vận tốc bằng 0, đỉnh dốc có vận tốc v. Công của lực A đã thực hiện được làA. mglcosα + Fms . l. B. mglcosα - Fms . l. C. mglcosα - Fmsl + mv2. D. mglcosα + Fmsl + mv2.
Loga.vn - Cộng Đồng Luyện Thi Trực Tuyến